วันศุกรที่ 8 มีนาคม 2567 เวลา 09.00 น. ณ ศาลาประชาคมอำเภอบันนังสตา อำเภอบันนังสตา จังหวัดยะลา นายเชาวลิต สิทธิฤทธิ์ นายอำเภอบันนังสตา เป็นประธานการประชุมการคัดเลือกกลุ่มเป้าหมาย “ตามโครงการตำบลมั่นคง มั่งคั่ง ยั่งยืน ในจังหวัดชายแดนภาคใต้ ประจำปีงบประมาณ พ.ศ.2567” โดยมีนายสมใจ บุญอาจ ผู้ปกครองนิคมสร้างตนเองพัฒนาภาคใต้ จังหวัดยะลา นางสาวกษิญา ลิ้มตระกูล ปลัดอาวุโส ปลัดอำเภอประจำตำบล หัวหน้าส่วนราชการ หน่วยเฉพาะกิจกรมทหารพรานที่ 30 ภาคีเครือข่าย กำนัน บัณฑิตอาสาพัฒนามาตุภูมิ และผู้รับผิดชอบโครงการ เข้าร่วมประชุม จำนวนทั้งสิ้น 85 คน
![]() |
นายสมใจ ผู้ปกครองฯ กล่าวว่านิคมสร้างตนเองพัฒนาภาคใต้ จังหวัดยะลา |
นายเชาวลิต นายอำเภอบันนังสตา กล่าวต่อไปว่า ในวันนี้ในเวทีการประชุมได้ร่วมกันพิจารณากลุ่มเป้าหมาย จากข้อมูลการลงพื้นที่ร่วมกับปลัดอำเภอประจำตำบล เจ้าหน้าที่ปกครองประจำตำบล กำนัน ผู้ใหญ่บ้านและบัณฑิตอาสาประจำหมู่บ้าน สำรวจข้อมูลและคัดกรองกลุ่มเป้าหมาย จำนวน 107 หลัง ซึ่งจากการลงพื้นที่ได้สอบข้อเท็จจริงข้อมูลผู้ประสบปัญหาที่เห็นควรช่วยเหลือตามโครงการตำบลมั่นคง มั่งคั่ง ยั่งยืน ในจังหวัดชายแดนภาคใต้ ซึ่งในวันนี้ในเวทีพิจารณาเหลือจำนวนที่ต้องดำเนินการจำนวน 41 หลัง ดังนี้
1.กลุ่มเป้าหมายตาม TPMAP จำนวน 39 หลัง
2.กลุ่มเป้าหมายเชิงประจักษ์ จำนวน 2 หลัง (การซ่อมแซมบ้านเรือนราษฎรชาวไทยพุทธที่ยากจนและด้อยโอกาส กอ.รมน. ภาค 4 ส่วนหน้า)
ทั้งนี้ กลุ่มเป้าหมายดังกล่าวจะส่งต่อให้องค์การบริหารส่วนตำบลนั้นๆ ในการประมาณการวัสดุอุปกรณ์ และดำเนินการตามกระบวนการต่อไป นิคมสร้างตนเองพัฒนาภาคใต้ จังหวัดยะลา พร้อมจะส่งเสริมการเข้าถึงสิทธิสวัสดิการขั้นพื้นฐาน ให้สมาชิกนิคมฯ และประชาชนกลุ่มเป้าหมายได้รับสิทธิที่พึงได้รับอย่างเหมาะสม มีคุณภาพชีวิตที่ดี ตลอดจนมีที่อยู่อาศัยและอาชีพที่มั่นคง มั่งคั่ง ยั่งยืน ต่อไป นายสมใจ กล่าวในตอนท้าย