วันนี้ (11 ต.ค. 64) เวลา 15.30 น. นายจุติ ไกรฤกษ์ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ (รมว.พม.) กล่าวปิดการเสวนาเรื่อง “ทางออกสังคมไทย คนไทยต้องคิดบวก” ภายในงาน “เสริมพลังสังคม ด้วยพลังคิดบวก” โดยมีผู้ร่วมเสวนา ได้แก่ 1) นายแพทย์พลเดช ปิ่นประทีป อดีตรัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ 2) อาจารย์ไตรภพ โคตรวงษา ประธานมูลนิธิกสิกรรมธรรมชาติ และอาจารย์ประจำสาขาวิชาการท่องเที่ยวและการโรงแรม คณะวิทยาการจัดการ มหาวิทยาลัยราชภัฏราชนครินทร์ และ 3) นางนภา เศรษฐกร ผู้อำนวยการสำนักงานส่งเสริมวิสาหกิจเพื่อสังคม และอดีตอธิบดีกรมพัฒนาสังคมและสวัสดิการ กระทรวง พม. ซึ่งมีนายแทนคุณ จิตต์อิสระ อดีตสมาชิกสภาผู้แทนราษฎร เป็นผู้ดำเนินรายการ อีกทั้งมอบนโยบายการขับเคลื่อนงานร่วมกันระหว่างภาครัฐ ภาคเอกชน ภาคธุรกิจ และภาคประชาสังคม เพื่อสร้างพลังคิดบวกร่วมกันในการพัฒนาสังคม ณ ห้องประชุมชั้น 2 กระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ สะพานขาว ถนนกรุงเกษม กทม.
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/a/AVvXsEgyU9-uI0Tyy9jknZ1TkpjUp8LH3Of6EKb5Z5HwLzOZiFUMXM8elCZhRoEDG1ktYjioPWo3yFhY6E2N5yDIFjMP-H3UkKRI1cJgqqZbvUNM-fgzrphhfuB6YYw8chne3LkTCTY_DR1-guuplYwpWceaHVeNCuo-P2-sv85A-iCgq0fw1_osDx5ZjhFO=w640-h426)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/a/AVvXsEhvrjgBl7li1E8CAbWXVMx9cYub7xfd22uQLVxGNo3HhFh9R1bfdDZGdeKgxC7_6tKjTYHn0aVt1_ZihOA91D3cQZpM4ppe2aQ4pAY7xeAiNqG55Y1WPYs-hhZGTAcjMmEXGDnr72_N8iV4Ru26enQiwj2QIcy3ywtTgt34TnR6RP9Ll9NFlL_MBhay=w640-h426)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/a/AVvXsEjMdepAepRARaQqDO0iH5rsJ6c3pSn098tLK6uroOZv5QazjGmSsgswNRZMl50K7jNRuU6f0FUvf_W7ka5B-R0B9dDxsiqv3m9ITgrGNPiLJsUTfiOADJvn_hTQGCFW_ZVwU0espeVBi3OqJS18Q_ez5EfEuTpdS9RR7UKX5_8Ite_rO75_BnAk2Lwh=w640-h426)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/a/AVvXsEip2fxI83jADFcsp4LiFrfO9pQ5N-yOD0cf7RLkkZk6ajFKQkbc7mLLcWwjWIRUqNFsqDFsBQqiIJ6CgAdz05EwZB2s5tB8sNXE-d8ieh3Od0pzG66u8JxswGZL3Vksb4izqPdFkJJvujwCwMM7nEkEhMhsjJrNmhBXI8Iov0XoDZSG-DBxv4y0yRnK=w640-h426)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/a/AVvXsEhOaZCz6ZT4vQddm4nJs12zSFFDNVbJUQPNj_m-E_d9qrNu5-rliY1MIL6Yiehqc0NPk-8kqbqSczMwtyJMUAXYbGEuqY9EVThyioTUdScoGjL0bKtAiLhShjNplty5_RZ3HxoFzHQgsE6BzLPgr-Et4FRhNX_6D9GVL3m5P_ODebxXTkGhapv0g8_c=w640-h426)
นายจุติ กล่าวว่า ตนขอขอบคุณทุกท่านที่มาร่วมให้ทิศทางและอาหารสมองในวันนี้ อยากให้ทุกท่านมั่นใจว่าสิ่งที่ท่านแนะนำ เราได้เริ่มทำมาบ้างแล้ว ทั้งนี้ กระทรวง พม. จะดำเนินโครงการคนไทยคิดบวก โดยกรมกิจการเด็กและเยาวชน จะร่วมกับกระทรวงวัฒนธรรม นอกจากนี้ ตนได้มอบนโยบายให้สร้างมูลค่าเพิ่ม
โดยทำงานร่วมกับพาร์ทเนอร์ในภาคส่วนต่างๆ ทั้งนี้ จากสถานการณ์โควิด – 19 ทำให้หลายอย่างในสังคมไม่เหมือนเดิม ซึ่งเราต้องมีทักษะประสบการณ์เพิ่มเติม ทั้งหมดนี้ กระทรวงศึกษาธิการ กระทรวงวัฒนธรรม กระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม และกระทรวง พม. ทั้ง 4 กระทรวง จะร่วมกันสร้างคนดีและคนเก่ง โดยทำงานแบบบูรณาการ ในอนาคตเราจะต้องทำงานร่วมกับทุกท่านในวันนี้ ตนเชื่อว่าเราต้องการความหลากหลายและความหลากหลายจะเป็นจุดแข็ง ทั้งนี้ อาสาสมัครด้านต่างๆ จะต้องเติมทักษะในทุกมิติ เพื่อให้ทันต่อเหตุการณ์และจะได้นำมาใช้ประโยชน์ได้อย่างเต็มที่ อย่างไรก็ตาม กระทรวง พม. จะไม่สามารถทำงานสำเร็จได้ ถ้าขาดภาคีเครือข่ายและอาสาสมัคร ซึ่งเราทำงานคนเดียวจะไม่มีทางสำเร็จ และเราต้องพร้อมที่จะแชร์ความสำเร็จกับผู้ร่วมงานของเราด้วย
รมว.พม.แนะทางออกสังคมไทย เร่งดึงทุกภาคส่วนสร้างคนดี คนเก่ง ขับเคลื่อนงานพัฒนาสังคม https://youtu.be/Em1DTj4y-Y4