เมื่อวันที่ 24 มีนาคม 2564 เวลา 14:00 น ถึง 16:00 น ที่ผ่านมา ณ หอประชุมใหญ่บพิตรพิมุขมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลกรุงเทพ โครงการหมอสะอาด จัดกิจกรรมทอล์คโชว์การกุศล “โครงการหมอสะอาด ทำดี ได้ดี “ โดย “พระอาจารย์สุโชติปฺชโชโต” ประธานโครงการหมอสะอาดสำนักสงฆ์ป่ามะขาม ตำบลหนองสาหร่าย อำเภอปากช่อง จังหวัดนครราชสีมา เป็นประธานจัดงาน โดยมีวิทยากรนักพูดในตำนาน อ.จตุพล ชมพูนิช กับอาจารย์เสน่ห์ ศรีสุวรรณ ในงานนี้ได้มีกิจกรรมหลากหลาย อาทิเช่น การแสดงดนตรีของกลุ่มเยาวชนศิลปินน้องเพชรและเพื่อนๆ กิจกรรมการแยกขยะจำลองบนเวที
PETCH เพชร Petty Rock มือกีตาร์ชาวไทย ที่ปัจจุบัน เซ็นต์สัญญาออกเพลงกับค่ายเพลงระดับโลกอย่าง River Man ที่ดูเเลวง อย่าง Deep Purple , Alice Cooper , Placebo เเละในอดีตเคยดูแลวง Nirvana น้องเพชร เริ่มเล่นกีตาร์ตอน 5 ขวบ จนก้าวสู่ระดับโลกและกำลังจะไปทัวร์คอนเสิร์ตกับ Deep Purple เร็วๆนี้ ซึ่งกำลังจะเดินทางไปโชว์ตัวใน 6 ประเทศ
โดยมีผลิตภัณฑ์เสื้อยี่ห้อ haas ได้มอบทุนสนับสนุนเป็นค่าเดินทางเป็นจำนวนเงิน 10,000 บาท ในงานนี้ “พระอาจารย์สุโชติ” ประธานโครงการหมอสะอาดได้เล่าถึงที่มาของโครงการหมอสะอาดอันมีประวัติความเป็นมา น่าสนใจและได้กล่าวถึง “นิตยา ลักษณวิสิษฐ์” ซึ่งเป็นผู้ติดทองหลังพระให้การสนับสนุนโครงการหมอสะอาดจนทำให้มีวันนี้
นอกจากนี้ยังจัดให้มีกิจกรรมคืนสู่เหย้าของกลุ่มยุวทูตน้อยหมอสะอาด ซึ่งมีเยาวชนหมอสะอาด อาทิเช่นน้องเจสสิก้าคิง ยุวทูตน้อยหมอสะอาดคนแรกของโครงการ ทูตวัฒนธรรมหมอสะอาดคนแรกของประเทศไทยน้องพู่กัน เด็กชาย สมาวรรธน์ เพชรประสิทธิ์ ดารานักแสดงรุ่นเยาว์วัยรุ่นซึ่งเป็นยุวทูตรุ่นแรกๆของโครงการและยังมี “น้องจัส” นักเรียนพระราชทานจากโรงเรียนมหาไถ่ขอนแก่นพร้อมเพื่อนๆ TJ Dance อาทิเช่นน้องนิโคลน้องกีวีและเหล่าผองเพื่อนในงานที่เป็น เยาวชนจิตอาสาหมอสะอาด และในงานนี้ยังมีการร่วมรุ่นคืนสู่เหย้าของเหล่ายุวทูตน้อยหมอสะอาด รุ่นแรกของโครงการตั้งแต่ปี 2560 อีกด้วย
ในงานมีจัดเลี้ยงเย็นตาโฟ 2 สี ผู้ร่วมรับประทานอาหารได้ ร่วมกิจกรรมเคาน์เตอร์แยกขยะ จุดส่งคืนบรรจุภัณฑ์ ที่จัดเตรียมไว้ โดยมีเหล่า จิตอาสาหมอสะอาด คอยให้บริการแนะนำ ซื่งจุดส่งคืนบรรจุภัณฑ์ ถือเป็นเอกลักษณ์โดดเด่น หนึ่งเดียวในโลกของ โครงการหมอสะอาด
นอกจากนี้ยังมีกิจกรรม ให้แขกผู้มีเกียรติ ร่วมกิจกรรม เคาน์เตอร์แยกขยะจำลองบนเวที นำโดยหม่อมหลวงสุธีเทพ จรูญโรจน์ , ซิสเตอร์ ดร. ชวาลา เวชยันตต์ จากโรงเรียนพระหฤทัยดอนเมือง โรงเรียนต้นแบบศูนย์เรียนรู้โครงการหมอสะอาดสากล , บาทหลวงชิตชนนท์ แสงประดับ ผู้จัดการ โรงเรียนดรุณาราชบุรีวิเทศศึกษา , บาทหลวงพงศ์ศิระ คำศรี ผู้จัดการ โรงเรียนเซนต์ยอแซฟยานนาวา , ซิสเตอร์ซิสเตอร์พรทิพย์ กันทู โรงเรียนพระหฤทัยดอนเมือง, พระมหาวรา โชติวโร ผู้อำนวยการหน่วยเผยแผ่ศีลธรรมกรมการศาสนา กระทรวงวัฒนธรรม วัดป่าสุนทรธรรมาราม จังหวัดชุมพร คณะภิกษุสงฆ์และแขกผู้มีเกียรติ ขึ้นร่วมกิจกรรมเคาน์เตอร์แยกขยะจำลองบนเวที
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjHK4iCzzehlJudTPldxDP2QMjpMbnXVSJzeimnzAx675Mg7rTlyXl8184ELnvy-VLB82qVAs7J77eiV6AsErrFVX-pAaKlb_a8ir64NF8UmWnHm4z8zJ05bewpz_1Itu5mdgli-eMmXTBOxoqADkRWqfYAI1GFENvhkxGO7qrytGZx22g-6q3lPrjAkJY/w640-h344/9_0.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhEFo3kLvWzAmM-NOzrF0BWBrMlZZknfXfdl-jqRTHGCy_pZG-4FVrDtQJuP4ufQadp98NkwZx59c35IWfHxYVymoKOY-Dz3vhFgt2iVUWnfxt1mx2DKgueaANsJ6EWZqT080gYUlgST01hkU-tFJ4CF4_FCjYuynjUpoxox6mw9SkSqbzd2ivJnEEMxwg/w640-h356/5_0.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjWmSQqAoqVOxolYYnpObxogcXI3SDcmJL49V1P5aAW0J95i1tKjTDXnRbDhzdv-kNWiBMYyUhmRJ6fADR12LxJW85cXyJVgZN7REviRYc1WQwKoCFkHzM6neq-1SfYYuJJZPiBxPmMRi4wh8o0Ls-2kf-jO9rlYjCSwNXo7SqAXpHQR1vTwXWNCyyFl2c/w640-h362/6_0.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjgcrJ-m_J7cRqKW2rHhUAQ0Bh20gd1IjnI4WEeB-E185UIA1dF_8eFznpiAhMgyvME91MvZCIewEstLQqoPWM5XFnlxt7_fvXV7maYekqOD8PP2_sDFu764j7wNQ_LMcnE_vWI-qvBNv-olfNio665x8RKzEEnPBvaMTcd4TbDlUgzst4WIirrkQ-mIMk/w640-h360/7_0.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiy3OPi3D-E458tdRCefqSaK3SQZACDPLFZBLkAPuv7b8oTHh8PSh9a6saRScFvjxOxQQffACLeMw96GB0VNzyLLdGrCK2oaRVmnP0lXAQ4yLrn8BM6YihgtWAP38rhqnmbUNuFqIucIpjiDCAZuiIu4Ee3NROT_Oyt18C6ElGkKUJggEk2tVh4xpe2XBM/w640-h362/8_0.jpg)
ในงานนี้มีผู้ใหญ่ที่ให้การสนับสนุนโครงการหมอสะอาดเข้าร่วมงานจำนวนมากจากหลากหลายสาขาอาชีพ ซึ่งเป็นทั้งเครือข่ายเก่าที่มีอยู่แล้วและเครือข่ายใหม่ที่เข้ามาตลอดงานอย่างอบอุ่น สร้างความประทับใจให้กับผู้เข้าร่วมงาน ในกิจกรรมทอล์คโชว์ของ อาจารย์เสน่ห์ศรีสุวรรณ และ อาจารย์จตุพร ได้รับความประทับใจ เสียงหัวเราะ และความประทับใจเป็นอันมาก ถือว่าการจัดงานในครั้งนี้ เป็นการรวมพลทำให้เกิดแรงบันดาลใจและความเข้าใจต่อเนื่อง ซึ่งจะเกิดกิจกรรมต่อไปในภายภาคหน้า