![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg_bS3XN7hseMGx6A0iW4Mo5JWLCTk1GvW_2W1HBxKsWMKPvZlQHhX0lEskBKfn80McM1zrY8O3DCX7kQ8ir6ywtYeLz9kEKjYqlVrNmu76nyoRRbUIlK15HyRYl6Nex2dthHWfCV0gOCXn2jhdQwBypFG9MZWESTvN6i0W09Wx3CB75H7tnJ0GxtTd-TE/w640-h360/S__14024718_0.jpg)
โดยให้ผู้สูงอายุและคนวัยเกษียณ จัดทำคลิปวีดีโอเชิญชวนให้คนในวัยที่ว่างจากการทำงาน และ เป็นกลุ่มที่มีเงิน มีเวลา เที่ยววันธรรมดาได้ ออกมาเดินทางท่องเที่ยว เป็นการกระตุ้นเศรษฐกิจ เพิ่มรายได้ด้านการท่องเที่ยวตามนโยบายรัฐบาล และต่อยอดนโยบาย Soft Power ของรัฐบาล สู่การปฏิบัติที่เกิดผลอย่างเป็นรูปธรรมตามแผนงาน โดยได้รับเกียรติจากผู้กำกับหนังชื่อดัง อาทิ คุณธนิตย์ จิตนุกูล คุณปรัชญา ปิ่นแก้ว ฯลฯ มาร่วมกันพัฒนาศักยภาพผู้สูงอายุในการใช้เทคโนโลยีและนวัตกรรมดิจิทัล
กิจกรรมดังกล่าว ผู้สูงอายุร่วมจัดทำคลิปวีดีโอชวนเที่ยวทั่วไทย ประกวด เพื่อกระตุ้น”ไทยเที่ยวไทย”ซึ่งในระยะเวลาอันใกล้นี้ จะมีผลงานของผู้สูงอายุที่เข้าร่วมโครงการออกมาให้ชมกันแน่นอน แบบไม่นานเกินรอ โดยมี ชำนาญ ศรีสวัสดิ์ ประธานสภาอุตสาหกรรมท่องเที่ยว สิทธิชัย สุวรรณนุรักษ์ หัวหน้างานส่งเสริมเศรษฐกิจดิจิทัล สำนักงานส่งเสริมเศรษฐกิจดิจิทัล และ ภรณี ภู่ประเสริฐ ผู้อำนวยการสำนักสนับสนุนสุขภาวะประชากร กลุ่มเฉพาะ สำนักงานกองทุนสนับสนุนการสร้างเสริมสุขภาพ (สสส.) ร่วมงานด้วย ที่ ชั้น 10 การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย วันก่อน